User Name Remember Me?
Password
Home Forums Register Members List Calendar Search Today's Posts Mark Forums Read

Liên hệ Donate

[Seishun 2015] Bông Hậu Contest

[Vietsub] News no Onna 2/11

Glass no Ie (Vietsub 9/9)

Topic nổi bật


Danh Sách Nghệ Sỹ

Phim Nhật Bản

Tin Tức

Go Back   Takky Fan Community Calendar HoTakky Event Calendar

Ngày Cơm Cà Ri
Calendar: HoTakky Event Calendar
01-22-2018
*The times shown may change, depending on DST settings
Karēraisu no Hi (カレーライスの日)

Karē (cà ri) du nhập vào Nhật Bản từ Anh Quốc và trở nên phổ biến vào cuối những năm 1960. Ngày nay, ước tính các gia đ́nh Nhật Bản dùng cơm cà ri khoảng 4 lần 1 tháng. Cơm cà ri từ một món ăn ngoại nhập đă dần trở thành món ăn tinh túy đậm chất Nhật và được nhiều người yêu thích.

Từ năm 1982, cơm cà ri được đưa vào thực đơn cố định trong bữa trưa tại các trường tiểu học và trung học cơ sở vào ngày 22 tháng 1 hằng năm.

T́m hiểu thêm về Cà ri Nhật:

Cà ri Nhật luôn được dùng kèm với cơm trắng và tsukemono (dưa muối).

Cách người Nhật ăn cơm cà ri cũng rất đặc biệt: ngâm chiếc muỗng vào ly nước đá, độ ẩm của muỗng giúp những hạt cơm không bị dính và hạn chế vị cay của món cà ri. Chiếc muống mát lạnh cũng làm tăng vị giác khi thưởng thức món ăn này.

Cơm cà ri có một vai tṛ rất quan trọng tại căn cứ của Lực lượng Pḥng vệ trên biển Nhật Bản đóng ở thành phố Yokosuka. Thực đơn bữa trưa trong ngày thứ Sáu của Lực lượng Pḥng vệ trên biển Nhật Bản luôn là cơm cà ri. Hiện nay, thành phố Yokosuka được mệnh danh là “Thành phố cà ri” của Nhật.

Năm 1950, các nhà sản xuất cho ra đời sản phẩm sốt cà ri cô đặc chế biến sẵn. Hiện nay, trên thị trường Nhật Bản có hơn 100 loại sốt cà ri chế biến sẵn đáp ứng sở thích cho tất cả mọi người.

Cà ri Nhật Bản c̣n xuất hiện cả trên không gian. Năm 1992, nhà du hành vũ trụ người Nhật Mouri Mamoru đă mang món cà ri đặc biệt trong chuyến đi lên không gian để chia sẻ với các cộng sự đến từ nhiều nước phương Tây. Gần đây, các nhà sản xuất thực phẩm của Nhật đă phát minh ra một món cà ri mới với tên gọi “Thức ăn vũ trụ của Nhật Bản” có thể dùng được trong môi trường không trọng lượng. Món cà ri vũ trụ đă có mặt trên Trạm Không gian Quốc tế ISS cùng với nhà du hành vũ trụ người Nhật Soichi Noguchi.

Sự phổ biến của cà ri trong thói quen ăn uống của người Nhật tăng nhanh trong nhiều năm qua, nó c̣n được đánh giá là một trong những món ăn mang tính quốc gia.

(Tổng hợp từ Internet)
Ngày Nhạc Jazz
Calendar: HoTakky Event Calendar
01-22-2018
*The times shown may change, depending on DST settings
Jazu no Hi (ジャズの日)

Hội Những người yêu thích nhạc Jazz ở Tokyo chọn 22/1 hằng năm làm ngày Nhạc Jazz dựa vào cách chơi chữ 1月22日, JA(1)ZZ(22): JA là 2 chữ cái đầu trong tên tiếng Anh của tháng 1 (January), ZZ có cách viết nh́n như 2 số 2.

(Theo Khám Phá Nhật Bản)
Ngày Khinh Khí Cầu
Calendar: HoTakky Event Calendar
01-22-2018
*The times shown may change, depending on DST settings
Hikōsen no Hi (飛行船の日)

Năm 1916 (năm Đại Chính 5) khinh khí cầu đầu tiên của quân đội mang tên Yūhigō được bay thử nghiệm trên bầu trời Osaka.

(Theo Ogatakasumi WP)
Nagase Tasuku's Birthday
Calendar: HoTakky Event Calendar
01-22-2018
*The times shown may change, depending on DST settings
Name: 永瀬匡 (ながせ たすく)
Profession: Actor
Birthdate: 1993-Jan-22
Birthplace: Tottori, Japan
Star sign: Aquarius
Blood type: A
Talent agency: Ken-On
Kirishima Miyu's Birthday
Calendar: HoTakky Event Calendar
01-22-2018
*The times shown may change, depending on DST settings
Name: 桐嶋美結 (きりしま みゆ)
Profession: Actress
Birthdate: 1995-Jan-22
Birthplace: Tokyo, Japan
Star sign: Aquarius
Blood type: O
Talent agency: Stardust Promotion
Takahashi Keiko's Birthday
Calendar: HoTakky Event Calendar
01-22-2018
*The times shown may change, depending on DST settings
Name: 高橋惠子 (たかはし けいこ)
Profession: Actress
Birthdate: 1955-Jan-22
Birthplace: Hokkaido, Japan
Star sign: Aquarius
Blood type: AB
Talent agency: Horipro Booking
Ookuma Ichirou's Birthday
Calendar: HoTakky Event Calendar
01-22-2018
*The times shown may change, depending on DST settings
Name: 大隈いちろう (おおくまいちろう)
Real name: 大隈一郎 / Okuma Ichiro
Profession: Actor and comedian
Birthdate: 1975-Jan-22
Birthplace: Nagasaki, Japan
Star sign: Aquarius
Oshima Yoko's Birthday
Calendar: HoTakky Event Calendar
01-22-2018
*The times shown may change, depending on DST settings
Name 大島蓉子
Star Sign Aquarius
Birthday 22 January 1955
Blood Type AB
Height 169cm
Weight 58kg
Ikuta Erika's Birthday
Calendar: HoTakky Event Calendar
01-22-2018
*The times shown may change, depending on DST settings
Name: 生田絵梨花 (いくた えりか)
Nicknames: Ikuchan
Profession: Actress and singer
Birthdate: 1997-Jan-22
Birthplace: Tokyo, Japan
Height: 160cm
Star sign: Aquarius
Blood type: A
 
Jump to month
Calendar Jump


   
All times are GMT +7. The time now is 12:34 PM.
Copyright ©2000 - 2017, Hotakky Community
vBulletin Skin developed by: Ho!Takky
vBCredits v1.4 Copyright ©2007 - 2008, PixelFX Studios